Andika ili kutafuta

Wakati wa Kusoma: 4 dakika

Kujibu Mgogoro ndani ya Mgogoro


Nigeria imepata maendeleo makubwa katika kushughulikia unyanyasaji wa kingono na kijinsia. COVID-19 itaturudisha nyuma—isipokuwa tutachukua hatua.

(tahadhari ya maudhui: ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia na unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto)

Sitamsahau mtoto mmoja aliyenusurika.

Alikuwa na umri wa miaka mitatu tu alipobakwa na kutupwa kwenye eneo la ujenzi. Aligunduliwa, akiteseka lakini yu hai, katika jengo ambalo halijakamilika.

Niliposikia hali yake, alikuwa akitokwa na damu kwa siku mbili bila matibabu yoyote. Familia yake ilikuwa maskini sana, hawakuweza kulipia usafiri wa kwenda kituo cha afya. Kwa hivyo nilituma timu yetu na gari la wagonjwa kumchukua.

Najua hadithi yake ni ngumu kusoma. Lakini ni ukweli tunaokabiliana nao duniani kote, wapi mwanamke mmoja kati ya watatu wanakabiliwa na unyanyasaji wa kingono na/au kijinsia (SGBV) maishani mwao. Katika nchi yangu ya Nigeria, ambapo ninafanya kazi kama daktari na meneja wa kituo cha rufaa cha unyanyasaji wa kijinsia katika Jimbo la Jigawa, SGBV ni tatizo kubwa.

sexual and/or gender-based violence in Nigeria

Wavulana wetu na wanaume wanateseka pia.

sexual and/or gender-based violence in Nigeria

Nyuma ya takwimu hizi, naona nyuso za waathiriwa tunaowahudumia katika kituo chetu cha rufaa cha unyanyasaji wa kijinsia (au "SARC"). Ninamwona msichana mwenye umri wa miaka mitatu, ambaye majeraha yake yalikuwa mabaya sana—hukuweza kuamini. Alihitaji uingiliaji wa upasuaji.

Kwa shukrani, tulikuwa na ujuzi na nyenzo za kumsaidia.

Kuimarisha mwitikio wetu

Timu yangu ilikuwa imeshiriki hivi majuzi katika mpango unaoitwa “Kuimarisha Mwitikio wa Unyanyasaji wa Kijinsia na Kijinsia,” unaoongozwa na Mradi wa Pathfinder International Evidence to Action (E2A), unaofadhiliwa na USAID. Uzoefu ulibadilisha sana jinsi SARC yetu inavyofanya kazi.

Kuboresha ubora wa huduma

Kupitia mradi huo, tulihudhuria warsha na mafunzo kadhaa ambayo yaliboresha kwa kiwango kikubwa ubora wa huduma tunazotoa waathirika. Sasa tunatoa matibabu bora ya majeraha, pamoja na uzazi wa mpango wa dharura na kinga dhidi ya VVU baada ya kuambukizwa. Ushauri wetu pia umeboreka; vivyo hivyo na jinsi tunavyofanya mitihani ya uso kwa uso, kuandika ripoti za kina za uchunguzi kwa polisi, na kuwasilisha mahakamani.

Kuhamasisha jamii

Kwa sababu ya unyanyapaa, watu wengi walikuwa wakificha kesi za SGBV. Walikuwa na wasiwasi kwamba SARC yetu haitaweka utambulisho wao kwa siri au kulinda ustawi wa waathirika. Lakini kupitia mradi huu, tulifanya kampeni za uhamasishaji. Tulishiriki ujumbe kupitia redio, kwenye TV, na wanafunzi wakati wa ziara za shule, na kupitia mijadala ya vikundi na viongozi wa kidini na wa kimila wenye ushawishi. Muda si muda, wanajamii walianza kuwasiliana nasi—kupiga simu baada ya simu—kutuarifu kuhusu visa vya SGBV.

Kwa kujibu, tulituma Timu mpya za Uchunguzi. Kwa pamoja, daktari, muuguzi, fundi wa maabara, na dereva wa gari la wagonjwa walienda kwa jamii na kumleta manusura (ambaye hangeweza kufika hospitalini) kwa SARC yetu.

Kutetea rasilimali

Pia tulijifunza jinsi ya kutetea na kupata matokeo. Kwa kutumia mikakati tuliyojifunza kupitia mradi huo, tulifanya ziara kwa wadau na watunga sera mbalimbali—kutoka kwa jamii hadi kwa kamishna wa polisi hadi Bunge la Jimbo. Moja ya mafanikio makubwa ni haya: tuliweza kuhamasisha Wizara ya Afya kutia saini na kuidhinisha matibabu ya bure kwa waathirika wote.

Sasa, mwathirika anapofika SARC, uchunguzi wa maabara, matibabu-kila kitu-ni bure.

Tumefanya mabadiliko mengine makubwa pia. Kutoa ziara za nyumbani kwa waathirika wote ili kuhakikisha kuwa wanaendelea vizuri. Kuboresha matumizi yetu ya data. Kushiriki masomo na majimbo mengine, ili kile tumejifunza kinaweza kubadilisha maisha katika sehemu nyingine za Nigeria. Orodha inaendelea.

Na kisha COVID-19 ikapiga.

Kutishia maendeleo yaliyopatikana kwa bidii

Kama ulimwengu wote, Jimbo la Jigawa limeathiriwa na janga la COVID-19. Bila mapato ya kila siku watu wanategemea, umaskini uliokithiri unaongezeka. Hiyo inamaanisha kuwa kulipia usafiri wa kwenda hospitali ni ngumu zaidi kuliko hapo awali.

Kwa sababu ya kufuli, SARC zetu zinaona ongezeko la kweli la idadi ya kesi za SGBV—unyanyasaji wa majumbani, ubakaji wa watoto, yote hayo.

Katika kituo hicho, wafanyikazi wa afya wanaogopa kupata coronavirus. Inaathiri muda wanaotumia na wateja. Watoa huduma wengine wanapaswa kukaa nyumbani, kutunza watoto wao wakati shule zimefungwa. Hiyo inawaacha wakaguzi wa uchunguzi wa mahakama kuwashauri na kuwatunza waathiriwa wa SGBV. Wakati fulani, tumelazimika kuzima SARC yetu kabisa.

Tulilazimika kusitisha ziara zote za nyumbani, kwani tunapunguza mawasiliano hadi wafanyikazi wawe na ulinzi unaofaa.

Tunapojitahidi kujilinda kutokana na COVID-19, tunawezaje kuhakikisha kuwa maendeleo ambayo tumefanya katika kushughulikia unyanyasaji wa kijinsia hayapotei?

Nina mawazo matatu:

  1. Pata ubunifu na uboresha ujuzi wetu wa ushauri nasaha. Wakati wa shida, washauri wetu waliofunzwa kitaalamu wanaweza kuwasaidia walionusurika na familia zao kupitia simu—mpaka waweze kutembelea SARC. Kwa hakika, hivi majuzi tulipokea pesa kutoka kwa Umoja wa Ulaya, kupitia mradi wa Sheria na Kupambana na Ufisadi (RoLAC), kwa simu ya dharura inayoturuhusu kujibu simu kutoka kwa wateja kote nchini.
  2. Kuratibu katika wizara zote ili kukuza uendelevu. Kutokana na utetezi wetu ulioimarishwa, tuliweza kupata mgao maalum wa bajeti kupitia Wizara ya Nchi ya Masuala ya Wanawake. Fedha hizi zitakuwa muhimu kwa kuendeleza kazi nzuri ya SARC yetu.
  3. Tujitoe upya. SGBV ni tatizo kubwa, na inazidi kuwa mbaya wakati wa janga hili. Lazima tutoe wito kwa familia kuwa waangalifu zaidi ili kuwaweka watoto wao salama, na kuongeza ufahamu juu ya ongezeko la ukatili wa nyumbani. Tunahitaji ujumbe usikike kwenye mawimbi ya hewa. Tunahitaji jumuiya zitusikie—sasa kuliko wakati mwingine wowote.
Strengthening the Response to Sexual and Gender-Based Violence in Nigeria
Responding to a Crisis within a Crisis
Dkt. Abbas Yau Garba

Meneja wa Kituo, Kituo cha Rufaa cha Unyanyasaji wa Ngono (SARC), Jimbo la Jigawa

Dk. Yau Garba Abbas ni daktari na pia ana Shahada ya Uzamili ya Afya ya Umma kutoka Chuo Kikuu cha Vrije Amsterdam, Uholanzi. Ana uzoefu wa miaka 20 kama daktari, mtaalamu wa afya ya umma, na msimamizi wa hospitali. Kwa sasa anafanya kazi kama Mkurugenzi wa Matibabu katika Hospitali Kuu ya Dutse, mji mkuu wa Jimbo la Jigawa nchini Nigeria. Pia anafanya kazi maradufu kama Msimamizi wa Kituo cha Kituo cha Rufaa cha Unyanyasaji wa Ngono (SARC) katika Jimbo la Jigawa. Kazi yake na SARC ya Jimbo la Jigawa imesababisha kutengwa kwa bajeti kwa kituo hicho kutoka kwa serikali ya jimbo na kutoa huduma za bure kwa waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia (GBV). Licha ya changamoto anazokabiliana nazo, Dk Abbas ana ari na nia ya dhati ya kufanya kazi ili kukabiliana na janga la UWAKI katika jimbo lake na viunga vyake.

18.7K maoni
Shiriki kupitia
Nakili kiungo