Andika ili kutafuta

Kwa Kina Wakati wa Kusoma: 7 dakika

Nchini Uganda, Mbinu Mpya ya Kukomesha Ukatili wa Kijinsia na Kijinsia: Kuwafunza Wanaume


Wanawake wanaendelea kukumbana na aina mbalimbali za unyanyasaji kote nchini Uganda, je, mafunzo ya wanaume yanaweza kusaidia kuvunja mitazamo ya kitamaduni kuhusu jinsia na kufanya kazi sawa ili kuzuia unyanyasaji?

Kampala, Uganda (Wachache Afrika) Baada ya mwendo wa saa moja kutoka shule ya msingi anayofundisha, Samuel Abong kwa kawaida hufika nyumbani saa 7:00 jioni. Kama kawaida, yeye hukagua vitabu vya shule vya watoto wake na kusaidia kazi zinazobaki za nyumbani.

Asubuhi yake ni busy pia. Abong anahakikisha watoto wameoga na tayari kwenda shule, jambo ambalo mke wake alikuwa akifanya.

Ingawa hii inakuja kwa urahisi kwake sasa, haijawahi kuwa hivyo kila wakati.

"Ilikuwa changamoto," Abong anasema, akicheka. “Lakini kadiri nilivyofanya [kazi za nyumbani] ndivyo nilivyoizoea zaidi. Sasa ni jambo la kawaida kwangu.”

Baba wa watoto wanne mwenye umri wa miaka 29 anayeishi wilayani Moroto katika mkoa wa kaskazini wa

Uganda imekuwa ikifuata utaratibu huu tangu Machi 2021 baada ya kupitia mafunzo kuhusu usawa wa kijinsia na MenEngage Uganda, shirika la mtandao wa kijamii linaloangazia kufanya kazi na wanaume na wavulana kuhusu masuala yanayohusu haki na usawa wa kijinsia.

"Nilikuwa nakunywa pombe na kurudi nyumbani mwendo wa saa 11:00 jioni na kukosa usingizi wa kila mtu, na kusababisha kuchanganyikiwa," Abong anasema. "Sasa niko nyumbani kufikia saa 7:00 mchana.''

"Wanaume huhisi kama wanapompiga mwanamke, wametatua shida zao zote, lakini wamesababisha maumivu kwa mtu. Watauliza chakula kiko wapi, na ikiwa hakipo, kiboko!” anaongeza, akielezea kawaida katika eneo lake na kurejelea neno la ndani la fimbo.

Tangu mafunzo yake na kutokana na kujihusisha na kazi za nyumbani, Abong amechukua njia mpya ya kufikiri ambayo haihusiani na majukumu ya kijinsia.

“Hata sishiki fimbo tena,” asema. “Kabla sijajiunga na mafunzo haya, watoto wangu walikuwa wakiniona nikija na kuondoka, lakini maisha tuliyo nayo sasa ni tofauti. Hakuna vurugu. Ikiwa kuna tatizo, tunaketi na kuzungumza.”

Mkewe Agnes Namer anakubali. Namer, ambaye ni mnusurika wa unyanyasaji wa kijinsia, ameshuhudia mabadiliko ya tabia ya mumewe. Anasema anajua nyuso mbili za Abong - mwanamume kabla ya mafunzo na mwanamume baadaye.

''Mume wangu alipokuwa akirudi nyumbani na kukuta hakuna chakula, ilikuwa shida kwangu na kwa watoto, lakini sasa, anaweza kuweka pesa mezani na kusema, 'Wapatie watoto chakula,'' anasema, na kuongeza kuwa. mume wake na watoto wanasaidia kazi za nyumbani sasa, jambo ambalo linampunguzia mzigo.

Hata hivyo kupatanisha nyuso hizi mbili na kukubali mabadiliko hayo haikuwa rahisi kwa Namer. Kukua na kuishi vijijini Uganda, mitazamo na kanuni za kijamii zilizoshikiliwa na watu wengi zilimfanya aamini kuwa jikoni ilikuwa mahali pa mwanamke nyumbani.

"Nilihisi kama alikuwa akijaribu kuniondolea kazi," asema kuhusu kuzoea tabia mpya ya mume wake. "Nilijiuliza 'Je! ninamwadhibu?' Kisha akaeleza kuwa haya ni mambo aliyokuwa akijifunza katika mafunzo. Baadaye, nilitambua kwamba ilinisaidia pia kurahisisha kazi yangu.”

Mnamo 2010, MenEngage Uganda ilianza kwa lengo la kufanya kazi na wanaume na wavulana kuwa sehemu ya suluhisho la usawa wa kijinsia. Shirika hilo lilifanya mafunzo yake ya kwanza juu ya umuhimu wa kuandika wosia, mada iliyochochewa na athari za VVU/UKIMWI nchini Uganda ambapo, kufikia mwaka 2010, inakadiriwa kuwa watu 67,000 walikuwa wamekufa kutokana na vifo vinavyohusiana na UKIMWI.

Wanaume 282 walipewa mafunzo ya kutengeneza wosia, walihimizwa kupima VVU na kuzingatia dawa zao kama walikuwa tayari wameambukizwa. Tangu wakati huo, shirika limetoa mafunzo kwa wanaume karibu 60,000.

"Hapo mwanzo, ilikuwa ni mbinu ya ufeministi ya kujumuisha wanaume na wavulana lakini sasa ni mbinu ya ufeministi iliyoingiliana," anasema Hassan Sekajoolo, mkurugenzi wa nchi.

MenEngage Uganda inaendesha vikao vya mafunzo vya wiki 12; kulenga wanaume katika mahusiano, wanaume katika nyadhifa kama vile viongozi wa Halmashauri ya Mtaa, wanaume wanaofanya kazi katika gereji, na akina baba.

Sekajoolo anafafanua itikadi hiyo: wanaume wanaposhiriki katika mambo yao ya nyumbani, kama vile kulea watoto na kazi za nyumbani, inasaidia kutokomeza mila potofu walizojiwekea ambazo zitapunguza Unyanyasaji wa Kijinsia na Kijinsia (SGBV).

Kulingana na masomo, wazazi huzalisha tena uhusiano usio na usawa wa kijinsia kupitia uenezaji wa unyanyasaji wa majumbani kati ya vizazi: wavulana wanaoshuhudia unyanyasaji wa nyumbani wana uwezekano mkubwa wa kuwanyanyasa wenzi wao, na wasichana kuvumilia ukatili wa karibu wa wenza.

Kwa mfano nchini Afrika Kusini, wanaume kudhulumiwa au kutelekezwa utotoni ni sababu muhimu ya hatari ya kufanya ubakaji ukiwa kijana au mtu mzima.

''Kikubwa kwetu hapa ni [kwamba] tumeweza kubadilisha mitazamo ya wanaume kwa wanawake; sasa ni ya heshima na usawa. Sasa wanawatazama wanawake kama washirika wanaosaidia,” Sekajoolo anaeleza.

Katika jamii ya kitamaduni ya Uganda, tamaduni na kanuni za kijamii zinaamuru majukumu ya kijinsia; kazi za nyumbani na uzazi zimetengwa kwa wanawake, na kwa hivyo, wanaume mara chache hushiriki katika shughuli za kila siku nyumbani.

"Tunafanya kazi nao kuhusu afya yao ya akili kwa sababu mara tu wanapoachana na shinikizo la jamii, kuna uwezekano mdogo wa kuwa na vurugu," Sekajoolo anaiambia Minority Africa. "Pia tunawafundisha hatua za kivitendo ili kuhakikisha hawazidishi au kuwa chanzo cha vurugu."

Takriban Waganda milioni 3.3 wanakabiliwa na unyanyasaji wa watu wazima nyumbani kila mwaka. Kati ya 2019 na 2020, kulikuwa na a 29% kuongezeka katika kesi za GBV zilizoripotiwa kutoka 13,693 zilizoripotiwa mwaka 2019 hadi 17,664 mwaka 2020. Wakati wa lockdown ya COVID-19, 22% ya wanawake walibainika kufanyiwa ukatili wa kijinsia nchini Uganda, kesi za GBV pia ziliongezeka hadi zaidi ya 3000 na chini ya nusu ya walioripotiwa polisi. .

Lakini ni jinsi gani programu kama vile MenEngage Uganda zinazolenga mabadiliko ya kitabia katika mitazamo ya kijinsia hupima athari zake na ni nini matokeo ya kutopimwa kwa usahihi? Lisa Kanyomozi Rabwoni, mratibu wa masuala ya wanawake na mwanahabari kutoka Uganda anasema hili ni suala muhimu sana.

"Jambo la unyanyasaji na watu ambao wamefunzwa mbali na unyanyasaji ni kwamba hauondoki kabisa," anasema. "Miezi sita ya mafunzo sio kitu ambacho kimewekwa kabisa kwa miaka na miaka ijayo, wanaweza kuona makosa yao, wanaweza kudhibiti kuwekewa vikwazo kwa muda mfupi, lakini sidhani kama yanapita kabisa. kabisa."

Rabwoni anaongeza kuwa basi ni muhimu zaidi kwa mashirika yanayoshughulikia afua kama hizo kuanzisha hatua na awamu za ziada ndani ya jamii zinazowaruhusu wanawake kuripoti ikiwa kesi zitatokea tena na ripoti hizo kuchukuliwa kwa uzito.

"Kwa unyanyasaji, mara nyingi tunafikiri, ni sawa, ni sawa, tumesonga mbele," anasema Rabwoni, "Na wakati mtu huyo anapiga mara moja au mbili, tunawapa upole na msamaha kufikiri, 'Sawa, ni sawa. tukio la mara moja, pengine halitanipata tena, labda aliteleza.’”

Ili kukabiliana na hili, anasema mifumo inayoruhusu kuripoti inapaswa kufuatwa kwa kuwafunza wanawake kuzungumza na pia kuwa na ufahamu wa matukio ambayo waume zao wanadanganya.

"Unawafundisha watu kuweza kuripoti kutoka kwa utamaduni wa ukimya kwa hivyo sidhani kuripoti wazi ndiyo njia bora ya kusonga mbele," Rabwoni anasema. "Kwa hivyo [wanawake hawa] wanawezaje kuripoti kesi kwa njia ambayo wana uhakika wa usiri?"

Rhonah Babweteera, ambaye ni mkuu wa Usawa wa Jinsia na Unyanyasaji dhidi ya Wanawake katika Mtandao wa Sheria, Maadili na VVU/UKIMWI nchini Uganda (UGANET), unaoendesha programu sawa na MenEngage Uganda anasema matokeo pekee yanayoweza kupimika ni mabadiliko au ukosefu wake. katika maarifa.

Anakubali kuwa hii inaweza kuwa vigumu kubainisha wakati mashirika yanafunza pekee na hayashiriki wanaume kila mara.

"Pia tunaweza kupima mtazamo na mabadiliko ya kitabia," Babweteera anaiambia Minority Africa. "Hizi hupimwa kupitia ushiriki wa mara kwa mara [ambapo] tunaangalia jinsi wametumia habari hii katika nyumba zao."

Anaongeza, "Tumekuwa na wanaume wengi ambao husema 'Kabla sijapata mafunzo, nilikuwa alfa na omega nyumbani kwangu. Nilijiendesha jinsi nilivyohisi.’”

Lakini licha ya hili, wanawake kama Namer wanapaswa pia kushughulika na maoni ya jamii juu ya wanaume wanaojishughulisha na kazi za nyumbani, hata miongoni mwa wanawake wengine.

“Waliniuliza, ‘Kwa nini unamruhusu mume wako afanye hivi?’” asema. "Niliwaambia kuwa kazi inakuwa rahisi [na kwamba] hatuna mgongano wowote tunapofanya hivi. Hatimaye, waliacha kuniuliza.”

Abong amekabiliwa na uchunguzi sawa na amepokea ukosoaji kutoka kwa watu walio karibu naye kwa kushiriki katika kazi za nyumbani. “Niliwasikia wakiulizana, ‘Huyu ni mpumbavu? Baadaye, majirani walitambua faida na wengine wameanza kufanya hivyo,” anasema.

Foundation for Male Engagement Uganda (FOME), shirika lingine nchini Uganda linaloleta wanaume mstari wa mbele katika vita dhidi ya SGBV, linaajiri mwanamitindo kama huyo anayeitwa ''kuwafikia wanaume kutoka katika maeneo yao ya starehe'' ili kuwahamasisha kuhusu hatari za SGBV.

''Tunapata wanaume katika sehemu zao za kunywa pombe na kwenye jukwaa la boda boda, tunazungumza nao, na wakati mwingine kushiriki video za elimu. Baadhi ya wanaume wanapenda kamari za michezo, kwa hivyo tunashirikiana na kampuni hizi za kamari za michezo na kuwapa taarifa,'' anasema Joseph Nyende, Mkurugenzi Mtendaji wa FOM.

FOM pia huwa na mabunge ya jumuiya na wanaume na wanawake ambapo wanasukuma mazungumzo kuhusu unyanyasaji kutafuta suluhu.

Wakati wa mwaka jana Siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, FOM iliwaalika viongozi wa kitamaduni na kidini waliokuwa kwenye mazungumzo juu ya kile ambacho ufalme wa Buganda umefanya ili kuvunja nguvu za kiume zenye sumu na badala yake kuendeleza uanaume chanya.

Bado kwa nia njema zote, mashirika kama MenEngage Uganda na FOM bado yanabidi kukabiliana na kusitasita kushiriki. Sekajoolo anabainisha kuwa kuajiri wanaume kwa ajili ya mafunzo hayo ni vigumu na anahusisha na uzoefu wao wa shinikizo la kijamii linalowalazimu kuendana na mawazo ya kawaida ya uanaume.

'''Unajaribu kutubadilisha; unajaribu kutufanya tunyenyekee,''' Sekajoolo anasema, akikumbuka baadhi ya maoni ambayo amepokea kutoka kwa wanaume ambao wanaamini kuwa mashirika haya yanajaribu kuhujumu jukumu lao.

Licha ya vikwazo hivi, watu kama Abong wanasema mafunzo hayo yamewabadilisha. Anatumaini kwamba mabadiliko yake yatakuwa mfano mzuri kwa binti zake wawili na wanawe wawili.

Leo, kwa sababu anahusika zaidi katika hali njema ya familia, uhusiano kati ya washiriki wa familia una nguvu zaidi.

''Watoto huwa wananisubiri baada ya shule na ninawauliza walichojifunza na wangependa kusaidiwa nini,'' Abong anasema.

Matendo yake pia yanabadilisha mitazamo katika jamii yake.

Kupitia moduli aliyopewa bila malipo, Abong anashiriki kwa furaha ujuzi aliopokea na wanaume wengine, kama jirani yake Amos Laalany, ambaye alifurahishwa na mabadiliko yake.

''Tungemcheka lakini sasa anabadilisha familia zetu,'' Laalany anashiriki.

Chapisho hili lilionekana awali Wachache wa Afrika.

Je, unapenda makala haya na ungependa kuyaalamisha kwa ufikiaji rahisi baadaye?

Hifadhi nakala hii kwa akaunti yako ya maarifa ya FP. Hujajiandikisha? Jiunge zaidi ya wenzako 1,000 wa FP/RH ambao wanatumia maarifa ya FP kutafuta, kuhifadhi na kushiriki rasilimali zao wanazozipenda bila shida.

Safra Bahumura

Safra Bahumura ni mwanahabari mwanamke kutoka Uganda aliye na historia ya kisheria anayeishi Kampala. Amefanya kazi na kampuni ya Straight Talk Africa chini ya Sauti ya Amerika kuripoti masuala yanayohusu Afrika Mashariki. Pia amefanya kazi katika utengenezaji wa filamu kadhaa ambazo zimetangazwa kitaifa.