Andika ili kutafuta

Wakati wa Kusoma: 8 dakika

Mtazamo unaoongozwa na wanawake wa kujenga ustahimilivu kwa jamii nchini Uganda


The Kituo cha Rwenzori cha Utafiti na Utetezi, iliyoanzishwa mwaka wa 2010, ni NGO ya Uganda ambayo inahudumia wanawake, watoto, na vijana katika jamii maskini zaidi ili kuwasaidia kupata maisha bora, ikiwa ni pamoja na huduma bora za afya na elimu. Tulikaa na Jostas Mwebembezi, Mkurugenzi Mtendaji na Mwanzilishi, ili kujifunza zaidi kuhusu kazi zinazofanywa na shirika lake, mahususi kwa ajili ya programu ya Idadi ya Watu, Afya, na Mazingira (PHE).

Ni nini kilikuongoza kuelekea mbinu ya PHE?

Kabla ya PHE, nilikuwa nikifanya kazi katika sekta tofauti na katika sekta binafsi. Kwa mfano, tulifanya afya ya uzazi na mtoto—kuzuia kifo cha uzazi, kuongeza tabia ya kutafuta huduma ya afya, kusaidia upatikanaji wa huduma za afya kwa wanawake na taarifa kuhusu jinsi ya kulisha watoto wao, jinsi ya kushughulikia uzito wa chini, na pia kuhakikisha kwamba wanajifungua. inawezeshwa na mtaalamu mwenye ujuzi.

Kwa hivyo tungeangalia tu kuwaunga mkono kwa habari na sio kuwapa afua zingine zote ambazo labda zingewasaidia kwa habari kuhusu kuboresha lishe, lakini hazingewasaidia kwa bustani za jikoni. Baada ya sisi kujifunza kuhusu PHE, ambayo kwa kweli inavutia sana—si kuhusu uingiliaji kati mmoja, lakini mchanganyiko wa afua katika ngazi ya [kaya], inayohusishwa na idadi ya malengo ya maendeleo endelevu. Kwa hivyo hii iliharakisha nia yetu ya kutekeleza PHE na hadi sasa, tuna idadi ya kaya ambazo zina uingiliaji wa PHE karibu. Kwa hivyo tunaona hii kama mfano mzuri na kile kinachofafanua kazi yetu katika jamii. Ndiyo inayotufanya kuwa wa kipekee kwa sababu tunatoa afua za sekta nyingi mara moja.

Kaya unazozitaja ni zile zilizounganishwa na kaya za mfano zilizotokana na mradi wa HoPE-LVB?

Ndiyo, tulianza na kaya chache za mfano ambapo tuliweza kutekeleza afua za PHE, lakini baada ya muda, tangu 2017, tumepanua modeli katika jumuiya nyingine, katika kaya nyingine. Kaya zinakaribisha afua zote za PHE. Tunapozungumza kuhusu PHE, wanapenda sana dhana hiyo kwa sababu inawapa vitu vyote mara moja. Kwa mfano, kwenda kwa kaya kutoa elimu—mhudumu wa afya ya jamii hutoa elimu ya mazingira na afya ya uzazi na mtoto, ikijumuisha afya ya ngono na uzazi na haki. Kwa hiyo wanapotoa mbinu za muda mfupi za kupanga uzazi, wanafundisha kaya kuhusu upandaji miti na hata kuwapa miti ya kupanda. Kwa hivyo ni muundo uliojumuishwa na marejeleo tofauti yote yanafanywa.

Hivyo ziara zetu za majumbani zinakwenda katika mfumo wa kisekta mbalimbali ambapo wahudumu wa afya katika jamii wanaweza kutoa elimu kuhusu uzazi wa mpango, viumbe hai, upandaji miti, majiko ya kuokoa nishati, pamoja na afya ya mama na mtoto, ikiwa ni pamoja na matunzo ya watoto wachanga. faida ya kaya. Zaidi ya mawasiliano, pia inahusu hatua—kwa hivyo tunawafundisha kuhusu lishe, tunawapa bustani za jikoni, tunawafundisha jinsi ya kutunza bustani za jikoni, na jinsi zinavyozaa upya. Pia tunawafundisha kuhusu upangaji uzazi na kuwapa mbinu.

Je, wahudumu hawa wa afya katika jamii wanapitia mafunzo zaidi ya vile unavyoweza kuona kwa mhudumu wa afya ambayo yangelenga tu kutoa ushauri nasaha wa upangaji uzazi?

Ndiyo, wahudumu wetu wa afya katika jamii wanachukuliwa kupitia mafunzo makali, ambayo huchukua karibu wiki nzima. Wanafundishwa juu ya ujumuishaji na hufanya ziara zao za kawaida za nyumba hadi nyumba na rufaa. Lakini pamoja na kipengele cha PHE, tunazipitisha kwenye zinazoweza kutolewa ili kuanzisha kaya za mfano. Tunawafundisha kuhusu taarifa za upangaji uzazi na pia ujumuishaji wa upangaji uzazi, lishe bora na mabadiliko ya hali ya hewa—na jinsi wanavyoleta kifurushi kimoja kwa kaya wanapofanya mawasiliano. Wanapitia mafunzo tofauti na tunawapima na kuona ujuzi wao kuhusu utumiaji wa upangaji uzazi, lishe, pamoja na kustahimili hali ya hewa katika ngazi ya kaya. Kwa hivyo tunawatuma kwa jamii wakati wamejitayarisha na tunajua watafanya kazi na wanatoa kazi nzuri katika jamii.

A white vehicle belonging to RCRA Uganda along with several RCRA workers stopping on a dirt road traversing the mountains in Uganda. Photo credit: Rwenzori Center for Research and Advocacy (RCRA)

Je!

Mashirika mengine yana utekelezaji mmoja. Kwa mfano, mashirika mengine yanasaidia kaya kwa miche ya kupanda na inaishia hapo. Uingiliaji kati wetu wa kaya unakuja na miche, bustani za jikoni, rack kavu (kwa vyombo vya nyumbani vinavyokausha jua), majiko ya kuokoa nishati, na elimu juu ya afya ya uzazi na mtoto. Pia inakuja na upandaji miti, kwa hivyo yote kwa moja. Hii inaipa kaya [huduma] zote kwa ziara moja na kaya katika jumuiya tunamofanyia kazi, wana manufaa zaidi kutokana na mradi kuliko kaya nyingine.

Kwa mfano, kaya tunazohudumia hazitegemei tena soko la mboga. Kwa kweli, wanasaidia soko na mboga kutoka kwa bustani zao. Kwa hiyo tukawauliza, “Muda gani umefika sokoni?” Na wanasema hawakumbuki lini walienda kununua kabichi, hawakumbuki lini walienda kununua sukuma wiki, hawakumbuki lini walienda kununua nyanya na vitunguu. Hili hutufanya [tuwe na furaha] kwa sababu mapato, pesa walizokuwa wakitumia kwenye kabeji na kadhalika, sasa zinaweza kutumika kwa mahitaji mengine ya msingi ya nyumbani katika ngazi ya kaya.

Je, unafikia jumuiya ngapi nchini Uganda?

Tunafanya kazi Kasese, baadhi katika wilaya jirani ya Bunyangabu, na katika kambi ya wakimbizi ya Kyaka II huko Kyegegwa. Kasese ni mahali ambapo tuna uwepo mkubwa katika kaunti zote ndogo kwa miradi yetu, kliniki za upangaji uzazi, na nyumba kwa nyumba huenda hadi kaunti ndogo 15, ambazo ziko mbali sana. Wilaya ya Kasese ni mojawapo ya wilaya kubwa nchini yenye wakazi wanaokaribia milioni moja. Kwa hivyo PHE imeenda mbali.

Je, ni changamoto gani kubwa unazokabiliana nazo katika kazi yako ya PHE?

Moja ya changamoto kubwa ni kuona hitaji kubwa kutoka kwa viongozi wa eneo ambao wameona wema wa PHE. Wanahisi wanahitaji upanuzi, na kwamba kaya zaidi zijumuishwe, lakini rasilimali tulizonazo hazituruhusu kufikia kiwango hicho kikubwa cha wanufaika na kiwango cha kaya, ambacho kingefaidika na afua kama hizo kwa sababu PHE imethibitika kuwa. ufanisi katika kuboresha usalama wa chakula na kuboresha tabia ya kutafuta huduma za afya katika ngazi ya kaya, kuboresha uchukuaji wa afua za gharama nafuu za mabadiliko ya tabianchi kama vile kupanda miti kwa ajili ya matunda na kuni. Tunasaidia wanawake kupunguza matumizi ya kuni kwa kutumia a jiko la lorena, lakini pia kupanda miti ili sasa wasilazimike kwenda msituni kutafuta kuni. Upandaji wetu wa miti ni kupanua na kufikia miti milioni moja katika miaka ijayo.

Je, una ubunifu wowote katika PHE ambao shirika lako linafanyia kazi?

Ndiyo. Ubunifu tunaouangalia sasa, sasa tunauita Ustahimilivu na Maendeleo ya Jumuiya inayoongozwa na Wanawake. Ni mbinu yetu kwa njia nyingine ya kuweka chapa PHE. Sasa tunatumia bustani ya jikoni kama jukwaa la upashanaji habari, kwa hivyo wanawake hukusanyika karibu na bustani ya jikoni ili kujifunza kuhusu upangaji uzazi, kujifunza kuhusu mbinu za muda mfupi, na pia kuweza kujua ni wapi wanaweza kufikia njia hizo. Wahudumu wetu wa afya katika jamii wanaweza kufikia mikusanyiko kwa mbinu za muda mfupi na ikiwa mwanamke ana nia ya kutumia njia ya muda mrefu, wanapewa fomu ya rufaa.

Bustani ya jikoni sasa haina matumizi ya mboga mboga, na [ni] sasa jukwaa la kubadilishana maarifa ambapo wakulima hukusanyika na kujifunza kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na kujifunza kuhusu afua zingine zote kupitia Jumuiya ya Ustahimilivu na Maendeleo inayoongozwa na Wanawake. Kwa hiyo, hilo ni jambo ambalo limetusaidia sana kuongeza mitandao ya wakulima wa bustani na pia kuona wakulima wa bustani wakijifunza kutoka kwa kila mmoja kwa jinsi mboga zinavyokua. Tunaangalia mboga, kukua kwa afya bila kemikali; wakulima wetu wote hawatumii kemikali, na wanaweza kupata matokeo bora zaidi kutoka kwa bustani zao za mboga.

A landscape photo of the Ugandan mountains. Photo credit: Rwenzori Center for Research and Advocacy (RCRA)

Je, unaona kwamba wanaume wanakubali Ustahimilivu na Maendeleo ya Jumuiya inayoongozwa na Wanawake au umepata msukumo wowote?

Hapana, wanaume kwa kweli wanashukuru sana, maana tafsiri yao ni kwamba wanawake ndio wanalisha nyumba, hivyo siku zote wanaona wanawake wanaandaa chakula, wanaleta chakula mezani, wanatengeneza bustani zao, kisha wanatunza bustani zao, kwa hiyo. tunaona ushirikiano mkubwa kati ya wanawake na wanaume. Hatujaona ushahidi wowote ambapo wanaume wanapinga shughuli, na tunaona wanaume wanafanya kazi nzuri katika kuwasaidia wanawake kutambua mbinu ya kupanga uzazi. Kwa hivyo, kuhusika kwa wanaume kunasaidia sana katika afua zetu na hasa tunapofikia kaya, tunawaomba wahudumu wetu wa afya katika jamii kuwashirikisha wanaume na kuwashirikisha wakuu wa familia ili kupata ridhaa. Wanaume wanafurahi sana kuona wanawake wanachukua hatua katika ngazi ya kaya.

Je, unashirikisha vijana kabisa katika kazi unayofanya?

Ndio, vijana wako katikati ya kazi yetu na tuna vijana katika vikundi tofauti. Tunalenga vijana walio na umri wa miaka 10 hadi 19. Tumeanzisha kituo cha vijana katika Kituo chetu cha Afya cha Tatu ambacho hutoa huduma kadhaa kwa vijana. Hii inajumuisha kujifunza kuhusu ujuzi wa kompyuta, lakini pia wanajifunza kuhusu upangaji uzazi. Tuna meza ya kuogelea ambapo wavulana wabalehe huja na kucheza, na mara kwa mara, muuguzi atasimamisha mchezo wao na kuwafundisha kuhusu upangaji uzazi, na jinsi wanavyoweza kuwalinda wasichana kutokana na mimba zisizohitajika na kadhalika. Ikiwa wanataka kujua hali zao za VVU, huduma zote ni bure kwao, wataweza kupata hiyo.

Kisha tuna mashine za kushona nguo kwa wasichana wetu waliobalehe ambao wana uwezo wa kutengeneza pedi [za hedhi]. Pedi hizi wanazotengeneza baadaye hutolewa bila malipo kwa vijana walio shuleni, kwa hivyo tunaweza kuwashirikisha vijana katika nyanja hizo zote. Tuna akina mama wadogo ambao ndio wakufunzi wakuu katika utengenezaji wa pedi. Akina mama wachanga pia ni wanufaika wa kaya zetu za mfano ambazo zinafaidika na bustani za jikoni na tunaona hadithi za mafanikio kwamba watoto wao wachanga sasa wanaonekana wenye afya nzuri na akina mama wanahisi hawana dhiki [kuhusu] wapi kupata mboga.

Je, maisha yako ya kila siku yanafananaje kama Mkurugenzi Mtendaji katika kazi hii yote? Je, unaweza kwenda katika jumuiya na kuona kazi au unajikuta umekwama kwenye mikutano na nyuma ya dawati muda mwingi?

Kwangu mimi niko chini nikifanya kazi. Mara nyingi niko katika jamii na kliniki za uhamasishaji; Mimi huwa pale na timu zinazopanga vituo tofauti vya huduma na kuelekeza watu kwenye vituo tofauti vya huduma. Ninafikia kaya na ninaweza kuona kazi ambayo shirika linafanya moja kwa moja katika jamii. Mimi ni mtaalamu wa takwimu, hivyo naona inasaidia sana kuendelea na ufuatiliaji na tathmini yangu na kuona mambo ambayo tumepanga ofisini. Ninaweza kufuatilia viashirio hivyo na kuona jinsi viashiria vinavyofanya kazi na jinsi watu wanavyopata huduma na kukusanya maoni kutoka kwa jumuiya. Kwa hivyo, ninaweza pia kuingiliana na walengwa na kupata maoni kuhusu jinsi programu zinavyosonga. Hii kwa upande wake, hunisaidia kujua kama mpango unafanya vyema kwa jumuiya au kama kuna haja ya upanuzi kwa jumuiya nyingine. Kwa hivyo kukaa katika jumuiya na watu huzalisha mawazo zaidi kutoka kwa jumuiya na mtazamo wao kuhusu PHE. Wapo wengi sana wanaotaka huduma kupanuliwa kwa jamii zao, lakini kwa bahati mbaya rasilimali ni changamoto na hatuwezi kuzifikia kaya zote zinazohitaji huduma hizi.

Je, kuna kitu kingine chochote ungependa kushiriki kuhusu kazi ya shirika lako?

Zaidi ya afua hizi, tunatekeleza mradi wa VVU ambapo tunaandikisha wagonjwa walio na VVU na wanaopata matibabu. Tunawafuatilia ili kuona kama wanafikia ukandamizaji wa virusi, na katika jumuiya nyingine tunapima VVU nyumba kwa nyumba; wale ambao wana chanya, tunawaelekeza moja kwa moja kwa dawa na kisha kuwafuata baada ya muda, ili kuona ikiwa wanafikia ukandamizaji wa virusi.

Tunawaunga mkono na afua zingine za kaya kwa ajili ya kuimarisha uchumi. Tunawafundisha kutengeneza sabuni ya maji, ambayo pia inahusiana na PHE, na kisha pia tuna Mpango wa Bibi, ambapo tunaweza kuwasaidia kwa upatikanaji wa mifugo, kuwasaidia kwa upatikanaji wa vifaa vya shule, na pedi kwa vijana.

Tumeanzisha Kituo cha Afya cha Tatu ambacho sasa kinatoa huduma za matibabu ya moja kwa moja na tuna wafanyakazi tayari katika kituo hicho. Imesajiliwa na Waziri wa Afya na Wilaya, kwa hiyo pia tunaendesha kituo cha vijana ndani ya kituo katika maeneo yale yale ambayo tumeanzisha kitovu cha upandaji miti. Hapa, tunatazamia kuweka vitanda ambavyo vitatosheleza mbegu milioni moja za aina mbalimbali za miti ambazo tutazitoa kwa jamii bure. Usambazaji wa miti hii utafanywa kupitia vikundi vya jumuiya ya wanawake, wakiunganisha nyuma na Women-Led. Ustahimilivu na Maendeleo ya Jamii. Pia tuna vikundi vinavyohudumia vijiji, ambavyo vinaongozwa na wanawake katika jamii, kwa hivyo kazi yetu yote inaongozwa na wanawake katika jamii.

Pia tuna Mpango wa Watoto Yatima na Walio katika Mazingira Hatarishi unaosonga mbele. Hadi sasa, tuna kaya 544 za watoto walio katika mazingira magumu ambao wana VVU chini ya uangalizi wetu, na tunatoa afua kadhaa kwa kaya hizi.

Zaidi ya hayo, tunatazamia kupanua Kituo chetu cha Afya cha Tatu hadi kuwa hospitali maalumu ya wanawake na watoto. Kwa hivyo, sasa tutakuwa na mawazo yetu kuingizwa huku tukipanua afua zetu za PHE kwa jumuiya mpya, zikiwemo kambi za wakimbizi katika eneo hili.

Ili kujifunza zaidi kuhusu Kituo cha Utafiti na Utetezi cha Rwenzori, tafadhali tembelea tovuti yao.

Elizabeth Tully

Afisa Programu Mwandamizi, Mafanikio ya Maarifa / Kituo cha Johns Hopkins cha Mipango ya Mawasiliano

Elizabeth (Liz) Tully ni Afisa Mkuu wa Programu katika Kituo cha Johns Hopkins cha Mipango ya Mawasiliano. Anaunga mkono juhudi za maarifa na usimamizi wa programu na ushirikiano wa ushirikiano, pamoja na kuendeleza maudhui ya kuchapisha na dijitali, ikiwa ni pamoja na uzoefu wa mwingiliano na video za uhuishaji. Masilahi yake ni pamoja na upangaji uzazi/afya ya uzazi, ujumuishaji wa idadi ya watu, afya, na mazingira, na kusambaza na kuwasiliana habari katika miundo mipya na ya kusisimua. Liz ana digrii ya BS katika Sayansi ya Familia na Wateja kutoka Chuo Kikuu cha West Virginia na amekuwa akifanya kazi katika usimamizi wa maarifa ya kupanga uzazi tangu 2009.

Jared Sheppard

Mgombea wa MSPH, Chuo Kikuu cha Johns Hopkins

Jared Sheppard ni Mtahiniwa wa sasa wa MSPH katika Afya ya Kimataifa na Mgombea wa Cheti katika Sayansi ya Hatari na Sera ya Umma katika Chuo Kikuu cha Johns Hopkins. Anatoka Philadelphia, Pennsylvania na Boynton Beach, Florida lakini kwa sasa yuko New York City. Uzoefu wake uko katika sera za serikali kwa vile ameshikilia nyadhifa katika Baraza la Wawakilishi la Merika, Vituo vya Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa, na Ofisi ya Mkurugenzi wa Ujasusi wa Kitaifa. Nje ya taaluma yake, Jared anazungumza lugha mbili, watoto watatu, na ni mzazi anayejivunia paka wake, Wiki.