Andika ili kutafuta

Maswali na Majibu Wakati wa Kusoma: 13 dakika

Kuchunguza Mitindo na Fursa za Sasa katika Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani kwa Upangaji Uzazi


Kujenga juu ya uwezo wa serikali za nchi, taasisi, na jumuiya za mitaa huku tukitambua umuhimu wa uongozi wa eneo hilo na umiliki umekuwa wa muhimu sana kwa programu ya USAID. Shirika linalofadhiliwa na USAID Data for Impact (D4I) Associate Award ya KIPIMO Tathmini IV, ni mpango mmoja ambao ni ushuhuda wa mbinu ya kuimarisha uwezo wa ndani ambayo inathamini uwezo uliopo wa watendaji wa ndani na nguvu za mifumo ya ndani. Tunawaletea mfululizo wetu mpya wa blogu ambao unaangazia utafiti wa ndani uliotolewa kwa usaidizi kutoka kwa mradi wa D4I, 'Kuenda Karibu Nawe: Kuimarisha Uwezo wa Ndani katika Data ya Jumla ya Ndani ili Kusuluhisha Changamoto za Maendeleo za FP/RH za Mitaa.'

D4I inasaidia nchi zinazotoa ushahidi dhabiti wa kufanya maamuzi ya programu na sera kwa kuimarisha uwezo wa mtu binafsi na wa shirika kufanya utafiti wa ubora wa juu. Mbinu moja ya lengo hili ni kusimamia programu ndogo ya ruzuku ya utafiti na kushirikiana na watafiti wa ndani ili:

  1. Kujenga na kuimarisha uwezo wa utafiti miongoni mwa mashirika na wakala wa nchi za ndani;
  2. Kushughulikia mapengo ya utafiti katika upangaji uzazi (FP) ili kufahamisha sera na maamuzi ya kiprogramu; na
  3. Kuongeza matumizi ya matokeo ya utafiti kwa kutoa fursa kwa data kusambazwa na kutumiwa na wadau wa ndani na watoa maamuzi.

Mara nyingi, makala zinapochapishwa kuhusu utafiti huzingatia matokeo na athari zinazowezekana. Hata hivyo, ikiwa nchi au programu nyingine inalenga kutekeleza utafiti kama huo, ni muhimu pia kuandika jinsi walivyofanya utafiti, nini kilijifunza na ni mapendekezo gani kwa wengine wanaopenda kufanya utafiti sawa katika mazingira yao wenyewe.

Kwa kuzingatia lengo hili, Knowledge SUCCESS imeshirikiana na mpango wa tuzo ya D4I kwa mfululizo wa sehemu 4 wa blogu unaoangazia masomo ya kimyakimya na uzoefu wa upangaji uzazi na afya ya uzazi (FP/RH) utafiti uliofanywa katika nchi nne:

  • Afghanistan: Uchambuzi wa Utafiti wa Kaya wa 2018 Afghanistan: Kuelewa Tofauti za Kikanda katika Matumizi ya FP
  • Bangladesh: Kutathmini Utayari wa Vifaa vya Afya kwa Huduma za FP katika Mipangilio ya Nyenzo-rejea Chini: Maarifa kutoka Tathmini ya Tathmini ya Utoaji wa Huduma ya Kitaifa katika Nchi 10.
  • Nepal: Tathmini ya Usimamizi wa Bidhaa za FP wakati wa Mgogoro wa COVID-19 katika Mkoa wa Gandaki, Nepal
  • Nigeria: Kutambua Mbinu za Ubunifu za Kuongeza Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani na Michango ya Ufadhili kwa FP

Katika kila chapisho, Knowledge SUCCESS inahoji mshiriki wa timu ya watafiti wa kila nchi ili kuangazia jinsi utafiti ulivyoshughulikia mapungufu katika maarifa ya FP, jinsi utafiti utakavyochangia kuboresha upangaji wa programu za FP nchini, mafunzo waliyojifunza, na mapendekezo yao kwa wengine wanaopenda kufanya utafiti sawa.

Uchanganuzi wa maelezo wa mitindo ya data ya kifedha nchini Nigeria, haswa katika Jimbo la Ebonyi, ulitoa picha ya kusikitisha ya upangaji uzazi (FP). Dk. Chinyere Mbachu, Daktari katika Kikundi cha Utafiti wa Sera ya Afya, Chuo cha Tiba katika Chuo Kikuu cha Nigeria, na mwandishi mwenza wa utafiti huu alibainisha kuwa ufadhili umeanza kupungua au hata kukoma kwa afya ya uzazi (RH), hasa kwa FP. Kwa sababu hii, wale wanaofanya kazi katika FP/RH wametetea uhamasishaji wa rasilimali za ndani, kwa kutambua umuhimu wa mataifa kuangalia ndani na kuchukua umiliki wa ufadhili wa huduma za FP na afua. Hazina ya utoaji wa huduma ya afya ya msingi ya Nigeria, ambayo inafadhiliwa na 1% ya mapato yaliyounganishwa ya shirikisho, ilitajwa kama mageuzi ya kiubunifu yaliyoanzishwa katika ngazi ya shirikisho ambayo yanapaswa kuigwa katika sekta ya FP, kuhakikisha matumizi bora kwa utoaji wa huduma thabiti na bora.

Katika mahojiano haya, Dk. Chinyere Mbachu anafafanua juu ya umuhimu wa uhamasishaji wa rasilimali za ndani, umuhimu wake kama inavyohusiana na FP, mikakati bunifu ya kuiboresha, na fursa za Nigeria katika ufadhili wa FP, ikiwa ni pamoja na kuongeza matumizi ya umma kwa FP, miongoni mwa mengine.

Aïssatou Thioye: Unaweza kuzungumzia kwa nini ulichagua mada ya uhamasishaji wa rasilimali za ndani na hali ikoje nchini Nigeria?

Chinyere Mbachu Dr: Uamuzi wetu wa kuangalia uhamasishaji wa rasilimali za ndani ulitokana na hali ya uchumi ambayo si ya hivi majuzi. Kukiwa na viwango vya juu vya mfumuko wa bei na kushuka kwa uchumi wa nchi - na kwa hakika duniani kote - matumizi ya fedha kwenye afya, hasa fedha kutoka vyanzo vya nje, ilianza kupungua. Baadhi ya ruzuku kwa afya na haswa FP zilikoma kabisa. Baadhi ya serikali, ikiwa ni pamoja na Nigeria, pia ilibidi kupunguza matumizi na kuanza kuweka kipaumbele cha fedha kwa ajili ya afya.

Ikawa muhimu sana kuangalia uhamasishaji wa rasilimali za ndani…Kazi yetu ililenga katika ufadhili wa ngazi ya chini wa upangaji uzazi kwa sababu nchini Nigeria, mpango wa FP ulifadhiliwa kabisa kupitia vyanzo vya nje na mgao wa serikali ya shirikisho kwa majimbo. Majimbo yangefadhili rasilimali watu kwa afya, labda kulipa mishahara kwa wafanyikazi wa afya, lakini sio zaidi. Unapotazama bidhaa halisi—hata usambazaji wa vifaa vya bidhaa hizi—aina hizo za vitu zilikuwa zikifadhiliwa kutoka [serikali ya kitaifa] kupitia mashirika ya wafadhili. Ndiyo sababu ilitubidi tuangalie uhamasishaji wa rasilimali za ndani kwa sababu ikawa muhimu kwamba majimbo yaanze kuangalia ndani na kumiliki kufadhili huduma za uzazi wa mpango.

Aïssatou Thioye: Je, ni maarifa gani yanayohitaji kuhusu hali ya FP katika nchi yako ambayo utafiti wako umeshughulikia?

Chinyere Mbachu: Ndiyo, kwa hivyo sio tu jinsi uhamasishaji wa rasilimali za ndani unaweza kutokea, lakini utafiti wetu pia umeshughulikia mahitaji ya maarifa kuhusu mazingira ya ufadhili wa kupanga uzazi nchini Nigeria. Masomo au fasihi zilizopo kuhusu mazingira ya ufadhili wa upangaji uzazi nchini Naijeria yamelenga katika ngazi ya shirikisho. Hata hivyo, utafiti wetu ulijikita ndani na kufichua kile kinachotokea katika ngazi ya nchi ndogo, ambayo ni picha duni kuliko ngazi ya shirikisho. Ngazi ya shirikisho ni nzuri ukilinganisha na kile kinachotokea katika ngazi ya taifa.

Aïssatou Thioye: Ni matokeo gani yanakushangaza kutokana na utafiti wako?

Dr Chinyere Mbachu: Nadhani jambo lililotushangaza zaidi ni miaka hiyo ambapo hakuna chochote kilichotolewa kutoka kwa serikali ya jimbo kwa ajili ya kupanga uzazi [2018 hadi 2020]. Hakuna kitu. Hakuna pesa zilizotolewa kwa mpango wa kupanga uzazi. Katika miaka hiyo, ufadhili ulitoka kwa serikali ya shirikisho na kutoka kwa wafadhili kutoka nje. Mara tu wafadhili wa nje watakapojiondoa kabisa kutoka kwa ufadhili wa mipango ya kupanga uzazi, itakuwa janga kwa jimbo la Ebonyi. Hata kwa wale wa ngazi ya jimbo, ilikuwa ni jambo la kushangaza kwao kuona kwamba mpango wao wa kupanga uzazi ulikuwa unafadhiliwa kikamilifu kupitia vyanzo vya fedha kutoka nje na programu za muda mfupi, kama vile programu ya "Maisha Milioni 71", ambayo ilikuwa tano tu- programu ya mwaka.

Aïssatou Thioye: Nini mtazamo wa Nigeria katika suala la kuongezeka kwa matumizi ya serikali katika kupanga uzazi?

Chinyere Mbachu: Ningesema mtazamo ni mbaya, na nadhani hiyo ndiyo tuliyofichua kupitia ukaguzi wetu wa fasihi na [utafiti] uliobaki. Utafiti wetu ulikuwa utafiti wa rejea unaoangalia matumizi ya serikali katika upangaji uzazi, na kujaribu kubainisha kama kuna mbinu bunifu za kukusanya rasilimali za ndani. Ilikuwa ni taswira ya miaka mitano (2016-2020) na tuligundua kwamba, nadhani katika miaka [mitatu hadi minne] kati ya miaka mitano, kwa kweli kulikuwa na mgao sifuri kwa bidhaa za kupanga uzazi.

Ukiangalia jinsi bajeti ya sekta ya afya inavyofanyika, hakukuwa na kipengele cha mstari kilichotenganishwa kwa ajili ya uzazi wa mpango. Hii ina maana kwamba hakuna mpango. Ninamaanisha, ikiwa kuna kipengee cha mstari na kisha una sifuri, basi angalau unakizingatia. Iko kwenye ajenda. Labda hakuna pesa za kuweka huko, au utetezi haujafanywa vya kutosha kwa ufadhili kuwekwa huko. Lakini hakukuwa na mstari wa bajeti. Hii inaonyesha kwamba mtazamo ulikuwa mbaya. Na kisha, kama nilivyosema, utegemezi mkubwa tuliokuwa nao kwenye ufadhili wa nje, ambao tunajua hauwezi kutabirika au kutegemewa, yote yalifanya mtazamo usiwe mzuri kwa Nigeria.

Hata hivyo, tukiangalia mtazamo wa kuongezeka kwa matumizi ya serikali, ninamaanisha mpango wa Maisha Milioni 71 kwa matokeo, mradi ambao ulitekelezwa kwa miaka mitano nchini Nigeria kupitia ruzuku ya Benki ya Dunia ambayo ilitolewa kwa serikali ya shirikisho, [tuliona matokeo. ]. Na upangaji uzazi kwa hakika ilikuwa mojawapo ya huduma za kipaumbele chini ya mpango huo, na mojawapo ya viashirio vya kupima utendakazi chini ya mpango huo ilikuwa kiwango cha maambukizi ya uzazi wa mpango. Serikali ya shirikisho ilitoa pesa hizi kwa serikali za majimbo kulingana na utendakazi wao kwenye baadhi ya viashirio vya afya, kumaanisha kuwa kuna uwezekano. Pesa hizo zilikuja kwa serikali ya shirikisho, kama ruzuku, na kisha kutoka kwa serikali ya shirikisho hadi serikali. Kwa hivyo sijui ungetafsiri vipi hii kama mtazamo wa kuongezeka kwa matumizi ya serikali [kwa sababu] mpango umekwisha, ufadhili umekoma.

Aïssatou Thioye: Hiyo inavutia. Na nadhani tayari umeanza kujadili jambo hili ambalo nataka kuuliza, kwa hivyo ikiwa tu unataka kuongeza kitu juu yake, kwa nini ni muhimu kwa Nigeria kuboresha uhamasishaji wa rasilimali za ndani kwa upangaji uzazi?

Chinyere Mbachu: Uzazi wa mpango ni nyenzo iliyothibitishwa ya kuboresha afya ya mama, mtoto na mtoto, kupunguza vifo vya uzazi na watoto wachanga. Na si tu kwamba ni chombo cha ufanisi, lakini pia ni gharama nafuu. Sisi si kufadhili kama vile tunapaswa. Kwa hivyo ndiyo, kuna haja ya kuboresha uhamasishaji wa rasilimali za ndani. Viwango vya maambukizi ya njia za uzazi wa mpango ni vya chini na bado hatujakaribia malengo ambayo tumejiwekea kama nchi. Hiyo ni kutokana na bidhaa kutopatikana mwaka mzima, kuisha kwa hisa, n.k. Tunajua kwamba kuna baadhi ya masuala ya kijamii ambayo huathiri mtazamo wa huduma za upangaji uzazi.

Hata hivyo, upatikanaji wa hata huduma hizi za uzazi wa mpango kwa wale wanaozitaka ni mdogo. Hitaji lisilofikiwa la kupanga uzazi ni kubwa. Kwa sababu hizi, tunahitaji kufadhili uzazi wa mpango kupitia uhamasishaji wa rasilimali za ndani. Inaaminika zaidi ikiwa serikali itaanzisha fedha za nje kwa ajili ya kupanga uzazi, ikilinganishwa na wakati inategemea ufadhili kutoka nje.

Aïssatou Thioye: Katika karatasi inatajwa kuwa tathmini ya nafasi ya fedha ilifanywa katika jimbo la Ebonyi na matumizi ya ramani ya barabara ya kutathmini nafasi ya kifedha kwa afya ili kubaini hitaji la ufadhili wa ziada kwa huduma za ofisi katika Jimbo la Ebonyi. Kwa nini ulichagua kuelekeza utafiti wako katika Jimbo la Ebonyi pekee? Na vipi kuhusu majimbo mengine?

Chinyere Mbachu: Kikundi cha utafiti na timu ya utafiti ziko katika Jimbo la Enugu, sehemu ya kusini-mashariki mwa Nigeria. Na katika sehemu ya kusini mashariki mwa Nigeria, jimbo la Ebonyi lina viashirio vibaya zaidi vya afya ya uzazi. Viashirio hivyo vinalinganishwa na kile tunachopata katika sehemu za kaskazini-mashariki au sehemu za kaskazini-magharibi mwa nchi ambapo viashirio ni maskini zaidi. Kwa hivyo tuna viashiria duni zaidi vya afya ya uzazi [katika sehemu ya kusini-mashariki mwa Nigeria] unapoangalia viwango vya maambukizi ya uzazi wa mpango, magonjwa ya uzazi, vifo vya uzazi, na viwango vya mimba za utotoni…Pia ufadhili ulikuwa mdogo sana kwetu kupanua.

Aïssatou Thioye: Hebu tuzungumze kuhusu mbinu. Haja ya kuongezeka kwa uhamasishaji wa rasilimali za ndani mara nyingi imeonekana kama changamoto ya kushughulikiwa kwa njia ya utetezi. Uliamuaje kwamba kutoa ushahidi kupitia utafiti itakuwa njia ya kuendeleza suala hilo?

Chinyere Mbachu: Unapowauliza watunga sera kuwekeza katika suala fulani, tunaamini kuwa zana thabiti zaidi ambayo tunaweza kutumia ili kuendeleza maslahi bora ni kutoa ushahidi kupitia utafiti. Utafiti tuliofanya [ulihusisha] wasimamizi hawa wa programu na watu kutoka serikalini hapo mwanzo, kwa hivyo walihusika hapo awali. Na tulipokusanya data zetu na kuangalia data hii, tuliwasilisha kwao, na tukawafanya waidhinishe data. Yote hayo yalitoa fursa kwao kukaa pamoja na kutafakari tuliyoyapata na kutafakari njia ya kusonga mbele.

Unaweza kwenda popote na kuendelea kusema, "Hili ni tatizo, hili ni tatizo." Lakini mpaka uweze kutoa ushahidi ili kuonyesha ni kiasi gani cha tatizo, na ikiwa hakuna kitu kinachofanyika, hii ndiyo inaweza kutokea. Kutoa ushahidi wa kile kinachoweza kutokea ikiwa suala hilo litarekebishwa, tunaamini kuwa litakuwa na ufanisi zaidi kuliko kusema tu ni tatizo.

Aïssatou Thioye: Ulifikiaje nyenzo za ukaguzi wako wa dawati? Unaweza kuzungumza zaidi juu yake?

Chinyere Mbachu: Kwa ukaguzi wetu wa dawati, shughuli ya kwanza ilikuwa kushirikisha, kutambua au kuweka ramani na kuwashirikisha wadau kupitia mkutano wa mashauriano tuliokuwa nao katika mji mkuu wa Jimbo la Ebonyi.

Katika warsha tuliwasilisha kile tulichotarajia kufanya, maswali ya utafiti, na nyaraka tulizohitaji, na kuwafanya washikadau kutafakari na kubadilishana mawazo kuhusu jinsi tunavyoweza kukusanya data. Kwa mfano, ikiwa tulihitaji kupata hati za kifedha, aina gani na kutoka wapi, ni nani hasa tunapaswa kukutana naye? [Tulilazimika pia] kuangalia tovuti za serikali na shirika ili kupata taarifa.

Aïssatou Thioye: Ni changamoto zipi zilikuwa kuu katika kukusanya na kuchambua data?

Chinyere Mbachu: Changamoto kuu ilikuwa kukosa data. Sijui ikiwa niiita kukosa data, lakini ilikuwa data haipatikani. Ikiwa tuliangalia karatasi ya kufanyia kazi, unajua, kulikuwa na maelezo ambayo tulihitaji, baadhi ya mistari au vigeuzo ambavyo tulihitaji kuripoti, na hatukuweza kupata data. Ukweli tu kwamba nadhani kulikuwa na mwaka fulani na tuliendelea kutafuta na kutafuta na hatukuweza kupata data yoyote ya matumizi ya mwaka huo kutoka kwa hati tuliyokuwa nayo. Kwa hivyo nadhani hiyo ndiyo ilikuwa changamoto kuu tuliyokutana nayo. Tulifanya mazungumzo na wadau ili kuthibitisha data, na tukagundua kuwa labda uwasilishaji duni ndio chanzo cha ukosefu wa data.

Uzoefu wa utafiti uliimarisha uwezo wa timu yetu ya utafiti katika uchambuzi wa nafasi ya fedha.

Aïssatou Thioye: Katika kipindi cha miaka 5 iliyopita, bila kujumuisha bajeti ya 2020, mgao wa bajeti kwa afya umetoka 2.7% hadi 3.2%. Hii, kama unavyosema, bado iko chini ya Mapendekezo ya Abuja ya 15%. Unaweza kueleza kwa nini hali iko hivi?

Chinyere Mbachu: Hili ni swali la kisiasa sana. Watu ambao wako katika nafasi nzuri ya kujibu swali hili ni wale wanaofanya maamuzi haya ya kibajeti. Kwa maoni yangu, sidhani kama wanasiasa na watunga sera kwa kweli wanaona afya kama uwekezaji bado, na kwamba afya inachangia ukuaji wa uchumi na maendeleo ya serikali na nchi. Huwezi kuweka pesa katika afya hadi uanze kufahamu kwamba ni msingi wa ukuaji wa uchumi na maendeleo yako. Kama watafiti, tunahitaji kuanza kufikiria jinsi ya kuwasilisha afya katika suala la faida ya kiuchumi na hasara za kiuchumi. Nikikuambia afya ina thamani ya kiasi hiki cha pesa na itakuokoa kiasi hiki cha pesa au itakuingizia kiasi hiki cha pesa, basi labda tunaweza kuanza kupata waelewe kwa nini ni muhimu kufanya mgao huu wa 15%.

Aïssatou Thioye: Migao ya bajeti ya upangaji uzazi imetolewa katika bajeti ya serikali ya jimbo kwa miaka mitano iliyopita (2016-2020). Hata hivyo, matoleo yalitolewa mwaka wa 2016 na 2017 pekee, kwa kiasi [kidogo] sana. Kwa nini kumekuwa na ucheleweshaji huo wa kutoa kiasi hiki?

Chinyere Mbachu: Tunahitaji kuangalia ndani na kuona kile tunachofanya vizuri na kile ambacho hatufanyi vizuri kama wasimamizi wa programu za afya, kwa mfano, na jinsi hii inavyotekelezwa katika kile ambacho kimetengwa kwa afya na pia kile kinachotolewa. Nchini Nigeria, sekta ya afya, kwa miaka mingi, imeonyesha uwezo duni sana wa kunyonya—ikimaanisha kuwa si pesa zote zilizotengwa zinatumika. Ninakupa picha ya kile kinachotokea katika ngazi ya shirikisho-hatukusoma kinachoendelea majimbo kwa kiwango hicho. Lakini kwa serikali ya shirikisho, tulijifunza kuna ushahidi wa kuunga mkono kwamba uwezo wa kunyonya ni mdogo sana. Kwa hivyo nikikupa kiasi hiki na huna uwezo wa kuzitumia zote, katika mwaka ujao, nitakupa kidogo. Hiyo inaweza kueleza kwa nini matoleo hayajakamilika.

Aïssatou Thioye: Je, umetambua mbinu gani za kuboresha uhamasishaji wa rasilimali za ndani na ufadhili wa upangaji uzazi nchini Nigeria?

Chinyere Mbachu: Moja ya mageuzi bunifu ya ufadhili wa afya ambayo Nigeria ilianzisha katika ngazi ya shirikisho ni hazina ya msingi ya utoaji wa huduma ya afya, ambayo kwa hakika inafadhiliwa na 1% ya mapato yaliyounganishwa ya shirikisho. Kwa maneno mengine, 1% ya mapato yaliyounganishwa ya serikali huenda kwa afya. Hizi ni pesa nyingi zinazokuja kwenye sekta ya afya. Kwa hivyo, hii inaweza pia kufanywa kwa upangaji uzazi. Serikali za majimbo zinaweza kufuata njia hii—kwenda zaidi ya bajeti za afya, kuangalia sehemu katika asilimia ya mapato yaliyounganishwa kwa sekta ya afya na hasa kwa upangaji uzazi na utoaji wa huduma. Ni pesa nyingi ambazo zinaweza kusaidia sana katika upangaji uzazi ikiwa zitatumiwa kwa njia ifaayo.

Aïssatou Thioye: Unafikiri utafiti wako unaweza kusaidia vipi programu katika nchi yako? Na unaonaje utafiti wako ukitumika katika nyanja ya upangaji uzazi?

Chinyere Mbachu: Utafiti tulioufanya ulikuwa kwa kiwango kidogo, katika jimbo moja tu. Na nadhani kutakuwa na thamani katika kuangalia fursa za uhamasishaji wa rasilimali za ndani nchini kwa ujumla, kwa maneno mengine, tukiangalia majimbo yote 36. Ni jambo ambalo linahitaji kuigwa katika majimbo yote kwa sababu utafiti wetu umefichua baadhi ya mapungufu katika ufadhili, si tu kiasi, bali jinsi zilivyotengwa. Zaidi ya vipengele vyake vya kiufundi, pia imefichuliwa baadhi ya masuala ambayo mpango wa upangaji uzazi ulikuwa nayo kuhusu kupata pesa zaidi. Kiwango cha ukuaji wa ndani cha Jimbo la Ebonyi (IGR) kimekuwa si thabiti kwa miaka mingi. Hata hivyo, matokeo yetu yalifichua kuwa kuanzia 2018 hadi 2020, serikali ilizalisha mapato halisi ya juu kutoka kwa ushuru kuliko makadirio ya bajeti yaliyofanywa kwa mapato ya ushuru kwa miaka hiyo. IGR ya sasa ya kila mwaka inaweza kuwa chanzo cha nafasi ya ziada ya kifedha kwa afya, na kwa programu za FP, haswa. Hata hivyo, mapato haya yanaweza kuwa hayatoshelezi na yatahitaji mapitio ya utaratibu wa kuzalisha mapato ya serikali ili kupanua uzalishaji wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi. IGR iliyoboreshwa ingesababisha nafasi ya kifedha ya serikali kupanuka na inaweza kuchuja hadi sekta ya afya na uingiliaji kati wa FP.

Tulikuwa na warsha ya kupanga hatua ambapo washikadau - watu kutoka Wizara ya Bajeti na Mipango ya Shirikisho na watu kutoka idara ya uzazi wa mpango katika Wizara ya Afya ya Shirikisho (FMOH) - walilazimika kujadili: "Tunahitaji kufanya nini kama idara? au kama mpango wa kupanga uzazi ili kupata fedha zaidi kutoka kwa serikali ya jimbo?” Na washiriki kutoka Wizara ya Bajeti na Mipango waliwapa mawazo na vidokezo, na yote haya kwa kweli yaliingia kwenye hadidu za rejea ambazo tulitengeneza kwenye karatasi yetu na katika ripoti yetu.

Nadhani kwa nchi nzima, kazi hii inapaswa kuigwa kwa kiwango kikubwa na hata zaidi ya uzazi wa mpango, tukiangalia mpango mzima wa afya ya uzazi nchini. Tumeitwa kuwasilisha matokeo yetu katika mkutano wa washikadau, wakiwemo wafadhili katika nafasi ya upangaji uzazi, katika ngazi ya eneo la Afrika Magharibi. Na utafiti wetu umetumika kama kielelezo kuwezesha warsha ya wadau katika uhamasishaji wa rasilimali za ndani.

Baadhi ya mapendekezo kutoka katika warsha hii ya upangaji hatua ni pamoja na:

  • Kwa sababu ni kiasi kidogo tu kinachotengwa na serikali ya jimbo kwa ajili ya FP, kuna haja ya kuongeza bajeti ya kila mwaka ya Jimbo la [Ebonyi] kwa FP kama kipengele cha msingi. [Kuna] pia haja ya kuhakikisha kutolewa kwa kila mwaka kwa fedha za matumizi ya mpango wa FP.
  • Fedha za sekta ya afya za mataifa mengine zinapaswa kugawanywa ili kuwezesha FP kupata mgao wa haki.
  • Pia kuna haja ya utetezi wa hali ya juu kutoka kwa FMOH na washirika wake kwa mihimili yote miwili ya serikali (eneo la serikali ya jimbo na serikali za mitaa), Wizara ya Fedha, na Wizara ya Bajeti na Mipango ili kuhakikisha kuwa kuna mgao wa juu wa bajeti na matumizi ya afua za afya na FP. Timu ya utetezi inapaswa kutambua kwa uwazi hitaji na umuhimu wa kutanguliza afua za FP kwa washikadau wakuu.

Mabadiliko ya muda mrefu ya kufanya / kuzingatia

  • Sio wanawake tu wanaotengwa. Fikiria kuhusu mambo mengine ya kijamii na kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kiwango cha elimu, makazi ya mashambani/mijini, na umri, ambayo yanaweza kuzuia ufikiaji wa mHealth. Fikiria jinsi ya kukutana na vikundi hivi mahali walipo. Kwa mfano, ili kushughulikia hoja ya Onyinye kuhusu vijana katika upangaji uzazi, jaribu kwa makusudi kufanya nafasi za mtandaoni ziwe rafiki zaidi kwa vijana.
    • Kerry Scott pia alitukumbusha vizuizi vya lugha kwenye mifumo ya rununu. Haya yanakuwa ya kutengwa, hasa kwa wanawake maskini zaidi, wazee ambao hawajawahi kuacha jamii zao. Mpango mzuri wa mHealth unapaswa kuzingatia utofauti wa lugha.
  • Tunahitaji data zaidi iliyogawanyika ngono. Utafiti wa Demografia na Afya (DHS) hivi majuzi umeongeza maswali kuhusu matumizi ya simu, ambayo ni mahali pazuri pa kuanzia katika kujenga uelewa kuhusu mapengo ya kijinsia. Tengeneza mkusanyiko wa data unaouliza maswali muhimu, na ujumuishe vijana pia.
  • Shirikisha watoa huduma za afya na kuwahamasisha kuhusu masuala yanayohusiana na pengo la kijinsia la kidijitali. Toa mafunzo kuhusu ujuzi wa kidijitali kwa watoa huduma za kupanga uzazi, ikijumuisha jinsi ya kuzungumza na wateja kuhusu kutumia simu zao kutafuta maelezo na huduma, na jinsi ya kutambua wakati vikwazo vinapowazuia kufikia kile wanachohitaji.
  • Ubunifu wa uingiliaji kati ambao unashughulikia sababu kuu za pengo la kijinsia kidijitali: kanuni za muktadha wa kijamii na vile vile sababu za kiuchumi na kitamaduni. Tumia mbinu za makutano ili kushughulikia vizuizi vingi ambavyo wanawake kutoka kwa utambulisho na asili tofauti wanakabiliwa navyo.
  • Upatikanaji wa teknolojia za dijiti wenyewe haitoshi. Dumisha programu za elimu ya kidijitali ili kuthibitisha kuwa wanawake sio tu wanapata teknolojia bali wanajua jinsi ya kuzitumia kupata taarifa na huduma za upangaji uzazi.

Aïssatou Thioye: Pamoja na warsha na washikadau wakuu, unapangaje kusambaza matokeo yako kwa ufikiaji rahisi na matumizi ya watunga sera nchini Nigeria?

Chinyere Mbachu: Tunazalisha muhtasari wa sera ya kazi zetu, ambazo tumesambaza kupitia tovuti yetu. Karatasi yetu ya kazi ilipotoka, tulishiriki kiunga kupitia jukwaa letu la WhatsApp kwa vikundi vyote ambavyo tuko ambapo watunga sera pia ni sehemu ya kikundi. Kando na karatasi ya kufanyia kazi, tumeandika karatasi ya kitaaluma kwa ajili ya kuchapishwa, ambayo inakaguliwa na jarida. Kwa hivyo kwa watunga sera ambao pia ni wasomi wanaosoma nakala za jarida, watapata pia ufikiaji huo pindi itakapokuwa tayari. Tumeshiriki na wenzetu wanaowezesha warsha na midahalo ya kuwajengea uwezo watunga sera.

Ili kuchunguza nyenzo zaidi zinazohusiana na mfululizo huu wa mahojiano, usikose Data for Impact (D4I)'s Mkusanyiko wa ufahamu wa FP, pamoja na usomaji zaidi na nyenzo zilizoshirikiwa na wafanyakazi wao nchini Afghanistan, Bangladesh, Nepal, Nigeria, na Marekani

Aïssatou Thioye

Afisa wa Usimamizi wa Maarifa na Ushirikiano wa Afrika Magharibi, MAFANIKIO ya Maarifa, FHI 360

Aïssatou Thioye est dans la division de l'utilisation de la recherche, au sein du GHPN de FHI360 et travaille pour le projet Knowledge MAFANIKIO en tant que Responsable de la Gestion des Connaissances et du Partenariat pour l'Afriest de l'Afriest de. Dans son rôle, elle appuie le renforcement de la gestion des connaissances dans la région, l'établissement des priorités et la conception de stratégies de gestion des connaissances aux groupes de travail techniques et defenaires & PFA Elle assure également la liaison avec les partenaires et les réseaux régionaux. Par rapport à son expérience, Aïssatou a travaillé pendant plus de 10 ans comme journalist presse, rédactrice-consultante pendant deux ans, avant de rejoindre JSI au elle a travaillé dans deux projets d'Agriculture afisa mkubwa wa kilimo, mafanikio ya Nutriculture afisa mkuu spécialiste de la Gestion des Connaissances.******Aïssatou Thioye yuko katika Kitengo cha Matumizi ya Utafiti cha GHPN ya FHI 360 na anafanya kazi katika mradi wa Maarifa SUCCESS kama Afisa Usimamizi wa Maarifa na Ushirikiano wa Afrika Magharibi. Katika jukumu lake, anaunga mkono uimarishaji wa usimamizi wa maarifa katika kanda, kuweka vipaumbele na kubuni mikakati ya usimamizi wa maarifa katika vikundi vya kazi vya FP/RH vya kiufundi na washirika huko Afrika Magharibi. Pia huwasiliana na washirika wa kikanda na mitandao. Kuhusiana na uzoefu wake, Aïssatou alifanya kazi kwa zaidi ya miaka 10 kama mwandishi wa habari, kisha kama mshauri na mhariri kwa miaka miwili, kabla ya kujiunga na JSI ambako alifanya kazi katika miradi miwili ya Kilimo na Lishe, mfululizo kama afisa wa vyombo vya habari na kisha. kama mtaalamu wa Usimamizi wa Maarifa.

Chinyere Mbachu Dr

Mpelelezi Mkuu katika Kikundi cha Utafiti wa Sera ya Afya, Chuo cha Tiba, Chuo Kikuu cha Nigeria

Dk. Mbachu alihitimu kutoka shule ya matibabu mnamo Agosti, 2004 na alijiunga na Hospitali ya Kufundisha ya Chuo Kikuu cha Nigeria mnamo 2008 kufanya programu ya mafunzo ya ushirika katika afya ya jamii. Alikua Mwanafunzi wa Chuo cha Madaktari cha Afrika Magharibi (FWACP) katika Afya ya Jamii mnamo 2013 na akafanya mazoezi kama daktari mshauri wa Afya ya Jamii kwa miaka 3 katika Hospitali ya Shirikisho ya Kufundisha Abakaliki. Alifundisha usimamizi wa afya na moduli za afya ya msingi kwa wanafunzi wa shahada ya kwanza ya matibabu katika Chuo Kikuu cha Jimbo la Ebonyi kama mhadhiri wa muda kwa miaka miwili na nusu kisha akateuliwa kuwa mhadhiri Mkuu katika Idara ya Tiba ya Jamii, Chuo Kikuu cha Tiba cha Nigeria Enugu. chuo kikuu. Michango yake ya mapema ya taaluma imelenga kutumia maarifa na ujuzi katika kujenga uwanja wa utafiti wa sera ya afya na mifumo nchini Nigeria na kujenga uwezo wa watunga sera na watendaji katika utumiaji wa ushahidi kwa uundaji wa sera na mazoezi. Pia ametumia muda mwingi kuwafunza madaktari wa shahada ya kwanza na uzamili katika afya ya jamii. Alishiriki katika kuandaa mtaala wa "Utangulizi wa sera ya afya na utafiti wa mifumo" na "Utangulizi wa Mifumo Changamano ya Afya." Maslahi yake kuu ya utafiti juu ya utawala wa mifumo ya afya na uwajibikaji; uchambuzi wa sera, mipango na mikakati ya afya; uchambuzi wa uchumi wa kisiasa wa mageuzi ya afya; utafiti wa huduma za afya ikiwa ni pamoja na tathmini ya afua za kudhibiti malaria; na kupata ushahidi wa utafiti katika sera na vitendo.